Ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, nítorí àtúnṣe ilẹ̀ tí a gbìn àti ìbísí nínú ìwọ̀n àtúngbìn ilẹ̀, ìbéèrè fún ẹ̀rọ iṣẹ́ àgbẹ̀ láti ọwọ́ “iṣẹ́ àgbẹ̀, àwọn agbègbè ìgbèríko àti àwọn àgbẹ̀” yóò fi ìdàgbàsókè tí ó lágbára hàn, tí ó ń pọ̀ sí i ní ìwọ̀n 8% lọ́dún. Ilé iṣẹ́ ṣíṣe ẹ̀rọ iṣẹ́ àgbẹ̀ ti dàgbàsókè ní kíákíá. Ní ọdún 2007, ó ti ní iye àṣeyọrí gbogbo-ọdún ti 150 bilionu. Àwọn ẹ̀rọ iṣẹ́ àgbẹ̀ àti ohun èlò ń fi ìdàgbàsókè ìdàgbàsókè, ìṣọ̀kan àti ìdámọ̀ hàn.
Ìdàgbàsókè kíákíá ti ilé iṣẹ́ ẹ̀rọ àgbẹ̀ ní àwọn àìní pàtàkì fún ìmọ̀ ẹ̀rọ ìgbàlódé. Pẹ̀lú ìdàgbàsókè àwọn ọjà ẹ̀rọ àgbẹ̀ tí ń tẹ̀síwájú àti ìdàgbàsókè àwọn ọjà tuntun, a ti gbé àwọn ìbéèrè tuntun kalẹ̀ fún àwọn ọ̀nà ìṣiṣẹ́ tuntun, bíi CAD/CAM, ìmọ̀ ẹ̀rọ ìṣiṣẹ́ lésà, ìmọ̀ ẹ̀rọ CNC àti ìmọ̀ ẹ̀rọ adaṣiṣẹ, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Lílo àwọn ìmọ̀ ẹ̀rọ tó ti pẹ́ yìí yóò mú kí ìlànà ìdàgbàsókè àwọn ẹ̀rọ àgbẹ̀ yára sí i ní orílẹ̀-èdè mi.

Onínọmbà àwọn àǹfààní àwọn ẹ̀rọ gígé lésà nínú iṣẹ́ ẹ̀rọ iṣẹ́ àgbẹ̀:
Àwọn irú ọjà ẹ̀rọ iṣẹ́ àgbẹ̀ máa ń jẹ́ onírúurú àti pàtàkì. Lára wọn ni ìbéèrè fún àwọn tractors ńlá àti àárín, ẹ̀rọ ìkórè tó ga, àti àwọn gerders ńlá àti àárín ti pọ̀ sí i. Àwọn ohun èlò ìṣe-ẹ̀rọ tó wọ́pọ̀ bíi tractors ńlá àti àárín ẹṣin, àwọn gerders alábọ́dé àti ńlá wheat covener, àti corn covener machine, wheat àti corn covener tí kò ní sí i, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Àwọn ẹ̀yà ìṣiṣẹ́ irin onípele nínú àwọn ọjà ẹ̀rọ àgbẹ̀ sábà máa ń lo àwọn àwo irin 4-6mm. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ onírúurú ẹ̀yà irin onípele ló wà, wọ́n sì máa ń yára ṣe àtúnṣe wọn. Àwọn ẹ̀yà ìṣiṣẹ́ irin onípele ìbílẹ̀ ti àwọn ọjà ẹ̀rọ àgbẹ̀ sábà máa ń lo àwọn ọ̀nà ìfúnpá, èyí tí ó máa ń fa àdánù mọ́ọ̀dì ńlá. Lọ́pọ̀ ìgbà, ilé ìtọ́jú tí a ń kó àwọn mọ́ọ̀dì sí jẹ́ nǹkan bí 300 mítà onígun mẹ́rin. Tí a bá ń ṣe àwọn ẹ̀yà náà ní ọ̀nà ìbílẹ̀, yóò dín ìdàgbàsókè kíákíá ti àwọn ọjà àti ìdàgbàsókè ìmọ̀ ẹ̀rọ kù, àwọn àǹfààní ìṣiṣẹ́ tí ó rọrùn ti lésà sì hàn gbangba.
Gígé lésà ń lo ìtànṣán lésà tó lágbára láti tan ìmọ́lẹ̀ sí ohun tí a fẹ́ gé, kí ohun èlò náà lè yára gbóná dé ìwọ̀n otútù gbígbóná, kí ó sì yọ́ láti di ihò. Bí ìtànṣán náà ṣe ń lọ lórí ohun èlò náà, àwọn ihò náà máa ń gé ní ìwọ̀n tóóró (bíi 0.1mm). láti parí gígé ohun èlò náà.
Iṣẹ́ ẹ̀rọ ìgé lésà kìí ṣe pé ó ní àwọn gígé tóóró, ìyípadà kékeré, ìpele gíga, iyára kíákíá, ìṣiṣẹ́ gíga, àti owó tí kò níye lórí nìkan, ṣùgbọ́n ó tún yẹra fún yíyípadà àwọn mọ́ọ̀dì tàbí irinṣẹ́, ó sì ń dín àkókò ìmúrasílẹ̀ iṣẹ́ kù. Ìlà lésà kò ní agbára kankan sí iṣẹ́ náà. Ó jẹ́ irinṣẹ́ ìgé tí kò ní ìfọwọ́kàn, èyí tí ó túmọ̀ sí wípé kò sí ìyípadà ẹ̀rọ ti iṣẹ́ náà; kò sí ìdí láti ronú nípa líle ohun èlò náà nígbà tí a bá ń gé e, ìyẹn ni pé, agbára ìgé lésà kò ní ipa lórí líle ohun èlò tí a ń gé. Gbogbo ohun èlò ni a lè gé.
Gígé lésà ti di ìtọ́sọ́nà ìdàgbàsókè ìmọ̀ ẹ̀rọ fún ìṣiṣẹ́ irin òde òní nítorí iyàrá gíga rẹ̀, ìṣeéṣe gíga rẹ̀, dídára rẹ̀, fífi agbára pamọ́ àti ààbò àyíká. Ní ìfiwéra pẹ̀lú àwọn ọ̀nà gígé mìíràn, ìyàtọ̀ tóbi jùlọ láàárín gígé lésà àti gígé lésà ni pé ó ní àwọn ànímọ́ iyàrá gíga, ìṣeéṣe gíga àti ìyípadà gíga. Ní àkókò kan náà, ó tún ní àwọn àǹfààní ti àwọn gígé dídán, àwọn agbègbè kékeré tí ooru ń bò, dídára ojú gígé dáradára, àìsí ariwo nígbà gígé, dídára tí ó dára ti àwọn etí gígé gígé, àwọn etí gígé dídán, àti ìdarí ìdákọ́ṣe tí ó rọrùn ti ilana gígé.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹta-26-2024




